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UKUMBI WA CHUO CHA BENKI KUU – MWANZA
25 JULAI, 2022
Mh. Prof. Makame M. Mbarawa (Mb) - Mgeni Rasmi  na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi;

Mh. Balozi Mhandisi Aisha S. Amour - Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi);
Prof. Riziki S. Shemdoe – Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais TAMISEMI;

Mh. Mhandisi Robert G. Luhumbi - Mkuu wa Mkoa wa Mwanza;

Mh. Anthony Diallo - Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Mwanza;

Wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Barabara;

Bw. Eliud T. Nyauhenga - Meneja wa Mfuko wa Barabara;

Mh. Sima C. Sima - Meya wa Jiji la Mwanza;

Wenyeviti wa Bodi wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi na TAMISEMI;

Wakuu wa Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi na TAMISEMI;

Mameneja wa TANROADS na TARURA;

Waandishi wa habari;

Wageni Waalikwa;

Mabibi na Mabwana
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

1. Mhe. Mgeni Rasmi, awali ya yote, namshukuru Mwenyenzi Mungu kwa kutuwezesha kukusanyika hapa siku ya leo.  Aidha, kwa niaba ya Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Mfuko wa Barabara, nakushukuru Mh. Waziri kwa kukubali mwaliko wetu na kutenga muda wako kuja kushiriki nasi na kutufungulia warsha ya kujadili jinsi ya kukabiliana na madhara ya mabadiliko ya tabianchi kwenye miundombinu ya barabara. 
2. Natoa shukrani za kipekee kwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza kwa kutukaribisha mkoani kwake na kutupa ulinzi pamoja na huduma mbalimbali ambazo zimetuwezesha kuandaa warsha hii.  Aidha, napenda kuwashukuru washiriki wote kwa kukubali mwaliko wetu na kuja kushiriki kwenye warsha hii. Ushiriki wao unaonesha jinsi wanavyothamini mchango wa barabara katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii hapa nchini. 
3. Mhe. Mgeni Rasmi, kwa sasa rasilimali ya barabara ndiyo yenye thamani kubwa kuliko rasilimali zote hapa nchini kutokana na kiasi cha fedha ambacho Serikali imewekeza kwenye barabara.  Kwa takwimu za mwaka 2020, thamani ya mtandao wa barabara zilizorasimishwa ilikadiriwa kuwa Shilingi trilioni 21, ambayo ni zaidi ya asilimia 16 ya Pato la Taifa.  Mtandao wa barabara una jumla ya kilometa 180,242.9. Kati ya hizo, barabara za Kitaifa ni kilometa 36,361.9 na za Wilaya ni kilometa 143,881.  Kwa ujumla, kilometa 13,436.8, sawa na asilimia 7.5 ni za lami na kilometa 166,806.1, sawa na asilimia 92.5, ni za changarawe na udongo.   
4. Mhe. Mgeni Rasmi, barabara ndio njia ya usafiri na usafirishaji inayotumika zaidi kwani zaidi ya asilimia 90 ya abiria na asilimia 80 ya mizigo hutumia usafiri wa barabara.  Kwa mantiki hiyo, muunganiko unaoletwa na barabara ni nyenzo muhimu sana kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi.   Ufanisi wa mipango ya Serikali inayolenga maendeleo ya vijijini, uzalishaji wa ajira, maendeleo ya viwanda, kwa kiasi kikubwa, unachangiwa na ubora wa huduma za usafiri wa barabara. 
5. Mhe. Mgeni rasmi, barabara zina mchango mkubwa katika kufanikisha azma ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ya kuimarisha mazingira ya uwekezaji ili kuwavutia wawekezaji wa ndani na nje. Vilevile, Mhe. Rais, kupitia filamu ya Royal Tour, amewafanya watu wengi watamani kutembelea vivutio vya kitalii hapa nchini na tayari watalii wengi wanaendelea kutembelea vivutio hivyo.  Ili tuweze kunufaika na fursa zinazotokana na filamu hii, tunahitaji kuwa na barabara nzuri zinazopitika mwaka mzima.  
6. Mhe. Mgeni Rasmi, Serikali ya Awamu ya Sita imetenga Shilingi bilioni 856.79 kwa mwaka 2022/23 kwa ajili ya kugharamia matengenezo ya barabara.  Kiasi hicho hakijumuishi fedha ambazo Serikali imetenga kugharamia ujenzi wa barabara.  Tunaishukuru Serikali kwa kuendelea kutenga fedha kila mwaka kwa ajili ya kutunza barabara ili ziweze kutoa mchango unaotarajiwa.
7. Mh. Mgeni Rasmi, ili mchango wa barabara kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi uwe endelevu na ili kulinda thamani ya uwekezaji wa Serikali, ni muhimu zitunzwe kikamilifu ili kuzuia au kupunguza uharibifu wake.  Hata hivyo sekta ya barabara inakabiliwa na changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja: 
(i) Upungufu wa fedha za kugharamia matengenezo.  Uwezo wa Mfuko umekuwa chini ya asilimia 50 kwa miaka mitano iliyopita.  Hii inasababisha barabara nyingi zibaki bila kufanyiwa matengenezo stahiki na hivyo kuharibika na kupoteza thamani;

(ii) Uharibifu wa miundombinu ya barabara unaosababishwa na mabadiliko ya tabianchi kama vile mafuriko na joto kali;
(iii) Sehemu kubwa ya mtandao ni ya kiwango cha changarawe na udongo hivyo huharibiwa kirahisi.  Hivyo fedha nyingi za matengenezo hutumika kugharamia kazi za matengenezo; 
(iv) Uharibifu na wizi wa samani za barabara.  Vitendo hivi huongeza gharama kwa serikali na kuhatarisha usalama kwa watumiaji wa barabara;
(v) Uzidishaji wa uzito wa magari makubwa.  Uzito wa mizigo kupita kiwango kinachokubalika kisheria husababisha barabara ziharibike mapema; 
(vi) Mifugo kutembea barabarani.  Vitendo hivi huchakaza barabara mapema;
(vii) Kuziba na kuchafua mifereji. Hali hii huharibu mtiririko wa maji na kuyafanya yapite barabarani na kuziharibu; na 

(viii) Kuegesha na kutengenezea magari barabarani.  Vitendo hivi huharibu mabega ya barabara na tabaka la lami kutokana na mafuta yanayomwagika. 
8. Utatuzi wa changamoto hizo unahitaji juhudi za pamoja kati ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Bodi ya Mfuko wa Barabara, Wakala wa Barabara na wadau wengine. Ni matarajio yetu, kupitia Warsha hii, kuja na mapendekezo ambayo yatasaidia kutatua baadhi ya changamoto hizi.
9. Mhe. Mgeni Rasmi, kama alivyoeleza Meneja wa Mfuko wa Barabara, Bodi imeunda Mfumo wa Kielektroniki wa kufuatilia hali ya barabara kwa kuwashirikisha wananchi hasa watumiaji wa barabara.  Bodi itafuatilia kwa karibu ili kuhakikisha taarifa zitakazokuwa zinatolewa kupitia Mfumo huo zinafanyiwa kazi kikamilifu na Wakala wa Barabara.  
10. Mhe. Mgeni Rasmi, mabadiliko ya tabianchi ni ajenda ya kidunia na inaathiri kila nchi na kila sekta kwa viwango tofauti.  Tafiti zinaonesha kiwango cha mvua kwenye baadhi ya maeneo hapa nchini kitaongezeka kwa asilimia 4 ifikapo mwaka 2040.  Aidha, taarifa za utabiri wa hali ya hewa zinaonyesha kuwa hadi kufikia mwaka huo wastani wa joto hapa Tanzania litaongezeka kati ya nyuzi joto 0.8 hadi 1.8°C.  Kuongezeka kwa kiwango cha mvua zisizotarajiwa, kiwango kikubwa cha joto pamoja na upepo mkali zitaleta madhara makubwa kwenye miundombinu ya barabara. Madhara ya mabadiliko ya tabianchi kwenye mtandao wa barabara zetu huwa makubwa zaidi kwa sababu asilimia 92.5 ya mtandao huo, sawa na kilometa 166,806.1, ni za changarawe au udongo hivyo haziwezi kustahimili mvua nyingi   

11. Aidha, tunashuhudia uharibifu wa lami kwenye barabara Kuu kutokana na ongezeko la joto pamoja na uzito na wingi wa magari.  Matokeo ya utafiti uliofanywa na TANROADS na CML mwaka 2014 yalionyesha ongezeko la joto ni moja ya sababu zinazofanya barabara za lami hapa nchini ziharibike mapema.    

12. Ongezeko hilo la mvua na joto husababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu ya barabara na gharama kubwa kwa Serikali.  Kama moja ya hatua ya kukabiliana na hali hii, Bodi pamoja na Wakala wa Barabara hutenga asilimia 5 ya bajeti yake kila mwaka ili kugharamia matengenezo ya dharura.  Hata hivyo, kiasi hicho huwa hakitoshi na hivyo kulazimika kutumia fedha zilizotengwa kugharamia matengenezo ya kawaida ya barabara.    
13. Madhara pia huwa ni makubwa kwa watumiaji wa barabara kutokana na kukatika kwa mawasiliano ya barabara kwani hushindwa kufikia huduma za kijamii na kiuchumi, kupanda kwa bei ya bidhaa na gharama za usafiri na usafirishaji.

14. Mhe. Mgeni Rasmi, kwa kuwa mabadiliko ya tabianchi ni dhahiri na yatasabibisha uharibifu wa miundombinu ya barabara, kuna haja kubwa ya kutafuta mbinu ya kukabiliana nayo.  Ni kwa mkutadha huo Bodi imeandaa warsha hii ili kujadiliana kwa kina na kukubaliana hatua stahiki za kuchukua ili kupunguza madhara hayo.    
15. Mhe. Mgeni Rasmi, kwa kumalizia, Bodi ya Mfuko wa Barabara inakushukuru tena kwa kutenga muda wako kuja kufungua warsha hii pamoja na kuzindua Mfumo wa Kielektroniki wa kufuatilia na kutoa taarifa za hali ya barabara.  Aidha, tunaishukuru Wizara kwa ushirikiano ambao imekuwa inatoa kuiwezesha Bodi kutekeleza majukumu yake kikamilifu. Baada ya kusema hayo Mhe. Mgeni rasmi, naomba nikukaribishe ili utufungulie warsha na baadae kutuzindulia Mfumo huo.  

Asante sana
